SUGAR BABY – SUGAR DADDY CÓ PHẢI LÀ HÀNH VI MUA BÁN DÂM KHÔNG?

“Sugar baby – sugar daddy” là từ khóa được tìm kiếm phổ biến trên mạng xã hội . Có người nhắc đến những từ ngữ này với thái độ phẫn nộ, người lại tỏ ra khinh bỉ, chán ghét. Việc này đã tạo nên một suy nghĩ lười lao động mà trở thành Sugar Baby của một số cô gái trẻ có nhan sắc. Nhiều trang fanpage, hội nhóm kín hoặc công khai trên các nền tảng xã hội được thành lập để kết nối giữa Daddy và các Baby. Các Baby sẽ đăng tải các hình ảnh của bản thân cùng những lời giới thiệu “mời chào” các Daddy một cách công khai. Vậy, sugar daddy, sugar baby là gì? Mối quan hệ này có vi phạm pháp luật hay không?

Mục lục

  • 1. Sugar baby, sugar daddy là gì?
  • 2. Sugar baby – sugar daddy có phải là hành vi mua bán dâm không?
    • 2.1 Xử phạt hành chính
    • 2.2 Truy cứu trách nhiệm hình sự

1. Sugar baby, sugar daddy là gì?

Sugar Daddy: chỉ những người đàn ông đã lớn tuổi, người này có mối quan hệ tình cảm yêu đương với cô gái trẻ. Chính sự chênh lệch về tuổi tác này đã khiến nhiều người lầm tưởng rằng họ là bố con.

Sugar Baby: “Cô con gái bé bỏng” của Sugar Daddy. Sugar Baby thường là học sinh, sinh viên trẻ có nhan sắc mong muốn một cuộc sống học tập đầy đủ về mặt tài chính mà không phải lo nghĩ, lao động như những người bạn đồng trang lứa.

Tóm lại, cụm từ “Sugar baby – sugar daddy” là cụm từ chỉ chung cho các mối quan hệ có mục đích chủ yếu là trao đổi tình – tiền.

2. Sugar baby – sugar daddy có phải là hành vi mua bán dâm không?

Theo khoản 1, khoản 2, khoản 3 Điều 3 Pháp lệnh Phòng chống mại dâm 2003 định nghĩa mại dâm như sau:

1. Bán dâm là hành vi giao cấu của một người với người khác để được trả tiền hoặc lợi ích vật chất khác.

2. Mua dâm là hành vi của người dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác trả cho người bán dâm để được giao cấu.

3. Mại dâm là hành vi mua dâm, bán dâm.

Trên thực tế, mối quan hệ “Sugar baby – sugar daddy” dần có xu hướng biến tướng trở thành một hình thức mại dâm trá hình, vi phạm quy định của pháp luật về phòng, chống mại dâm.

2.1 Xử phạt hành chính

Nếu chứng minh được “sugar baby” là người bán dâm, căn cứ Điều 25 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về mức xử phạt hành chính đối với hành vi bán dâm như sau:

Hành vi bán dâm

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi bán dâm.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trong trường hợp bán dâm cho 02 người trở lên cùng một lúc.

3. Hình thức xử phạt bổ sung:

a) Tịch thu tang vật vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này;

b) Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này.”

Nếu sugar baby là người bán dâm thì có thể bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng, hoặc 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trong trường hợp bán dâm cho 02 người trở lên cùng một lúc.

Đồng thời, căn cứ Điều 24 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về mức xử phạt hành chính đối với hành vi mua dâm như sau:

“Điều 24. Hành vi mua dâm

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi mua dâm.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp mua dâm từ 02 người trở lên cùng một lúc.

3. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này.”

2.2 Truy cứu trách nhiệm hình sự

Trường hợp “sugar baby” (người bán dâm) là người dưới 18 tuổi, căn cứ Điều 329 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về “Tội mua dâm người dưới 18 tuổi” như sau:

“Điều 329. Tội mua dâm người dưới 18 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mua dâm người dưới 18 tuổi trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 142 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Mua dâm 02 lần trở lên;

b) Mua dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

c) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

b) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên.

4. Người phạm tội còn bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, mua dâm người dưới 18 tuổi thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định pháp luật.

Bài viết cùng chủ đề: