CHƠI GAME BẮN CÁ ĂN TIỀN CÓ VI PHẠM PHÁP LUẬT KHÔNG?

Game bắn cá là một trong những thú vui khá quen thuộc đối với rất nhiều người. Trước đây, game bắn cá chỉ đơn giản là một trò chơi giải trí, nhưng hiện nay loại trò chơi này đã bị biến tướng, trở thành hình thức đánh bạc được thua bằng tiền. Vậy hành vi bắn cá ăn tiền sẽ bị pháp luật xử phạt như thế nào?

Mục lục

  • 1. Game bắn cá là gì?
  • 2. Chơi game bắn cá ăn tiền bị xử phạt như thế nào?
    • 2.1 Xử phạt hành chính
    • 2.2 Truy cứu trách nhiệm hình sự

1. Game bắn cá là gì?

Game bắn cá được hiểu là trò chơi điện tử được mô phỏng qua màn hình các máy chơi là thế giới đại dương với đa dạng các loại sinh vật. 

Nhiệm vụ của người chơi là tiêu diệt càng nhiều sinh vật càng tốt. Người chơi chỉ cần bỏ tiền ra mua xu hoặc điểm từ các địa điểm kinh doanh rồi nạp vào máy bắn cá. Sau đó chỉ cần điều chỉnh súng và ấn nút bắn, đạn sẽ bay để tiêu diệt các sinh vật đang di chuyển trong màn hình. 

Mỗi sinh vật sẽ tương ứng với một số xu nhất định, tiêu diệt được sinh vật nào thì sẽ có được số xu đó, ngược lại nếu không tiêu diệt được thì người chơi sẽ bị mất số xu đã đặt cược.

2. Chơi game bắn cá ăn tiền bị xử phạt như thế nào?

2.1 Xử phạt hành chính

Theo Điểm a, khoản 2 Điều 28 Nghị định số 144/2021/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;”

Như vậy, người chơi game bắn cá ăn tiền có thể bị phạt hành chính từ 01 – 02 triệu đồng.

Ngoài ra, người phạm tội còn phải buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 6 Điều 28 Nghị định số 144/2021/NĐ-CP.

2.2 Truy cứu trách nhiệm hình sự

Theo Điều 321 Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định:

 “Điều 321. Tội đánh bạc

1.Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, theo quy định nêu trên, chơi game bắn cá ăn tiền là một hình thức đánh bạc trái pháp luật, theo đó, người vi phạm có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với mức phạt tù cao nhất lên tới 7 năm, ngoài ra còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Bài viết cùng chủ đề: